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MWELI AWASHUKIA WATENDAJI 
WANAOSUASUA KUINGIZA 
KWENYE MFUMO WALIMU 
WALIOPANDA MADARAJA 

Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) 
anayeshughulikia Elimu, 
Gerald Mweli akizungumza 
na Maafisa Elimu wa Mikoa, 
Maafisa Taaluma wa Mikoa 
pamoja na Maafisa Elimu wa 
Wilaya wanaoshughulikia Shule 
za Msingi (hawapo pichani) 
katika mkutano uliofanyika 
Juni 8, 2021 mjini Mtwara. 
Pembeni yake ni Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Elimu Sayansi 
na Teknolojia (Elimu) Prof. 
Carolyne Nombo akifuatiwa na 
Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy 
Komba.



TAHARIRI 2

Itakumbukwa kuwa siku 
kadhaa zilizopita, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan alitoa 

agizo kuwa Watumishi wa 
Umma wenye zifa za kupanda 
madaraja vyeo wapandishwe.

Mara baada ya agizo hilo, 
Mamlaka zinazohusika katika 
kupandisha vyeo watumishi 
zilianza kutekeleza agizo 
hilo ambapo taratibu za 
kuwabaini watumishi wenye 
sifa zilifanyika na hatimaye 
watumishi wakapandishwa 
vyeo.

Kila mtu anakiri kwamba 
Mhe Rais wetu mpendwa 

amedhamiria kuangalia kwa 
namna ya pekee haki na 
maslahi ya Watumishi wa 
Umma wakiwemo walimu, 
lengo likiwa ni kuwawezesha 
kutekeleza majukumu yao 
kwa bidii zaidi.

Kutokana na hatua hiyo, 
kila mtumishi ana wajibu 
wa kumshukuru Mhe. Rais 
kwa jitihada zake za maksudi 
za kuboresha maslahi ya 
watumishi wa umma, na 
namna bora ya kutekeleza 
hilo ni kufanya kazi kwa bidii, 
weledi na uzalendo ili tuweze 
kukidhi matarajio yake katika 
kuifanya Tanzania ipige hatua 
zaidi kimaendeleo.

Kwa upande wa walimu, 

tunao wajibu wa kufanya 

kazi kwa kuzingatia Miiko na 

Maadili ya kazi ya ualimu na 

tuachane na tabia za  uvivu, 

uzembe, utoro na tabia 

nyingine ambazo ni kinyume 

na kazi ya ualimu.

Ni wito wangu kuwa kila 

Mtumishi wa Umma awajibike 

kikamilifu katika eneo lake la 

kazi, na hiyo ndiyo itakuwa 

njia nzuri ya kumshukuru Rais 

na kuenzi kaulimbiu yake ya 

Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania - Kazi Iendelee. 
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Na Adili Mhina.

Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) 
a n a y e s h u g h u l i k i a 

Elimu, Gerald Mweli ametoa onyo 
kwa watumishi wa Halmashauri 
zote nchini wanaosuasua 
kuingiza kwenye mfumo walimu 
waliopanda madaraja ikiwa ni 
sehemu ya kukamilisha taratibu 
za kiutumishi.

Ametoa kauli Juni 8, 2021 
mjini Mtwara wakati wa kikao 
chake kilichowahusisha Maafisa 
Elimu wa Mikoa, Maafisa Taaluma 
pamoja na Maafisa Elimu wa 
Wilaya wa Shule za Msingi ambao 
wapo mkoani hapo kwa lengo la 
kushiriki michenzo ya kitaifa ya 
wanafunzi wa shule za msingi 
(UMITASHUMTA) na sekondari 
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HABARI 3

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akiongea na Maafisa Elimu wa 
Mikoa, Maafisa Taaluma wa Mikoa pamoja na 
Maafisa Elimu wa Wilaya wanaoshughulikia Shule 
za Msingi (hawapo pichani) wakati alipokutana 
nao kwa lengo la kujadili masuala mbalimbali ya 
kuboresha utumishi wa walimu nchini. Mkutano huo 
ulifanyika Juni 8, 2021 mjini Mtwara.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
anayeshughulikia Elimu, Gerald Mweli akizungumza 
na Maafisa Elimu wa Mikoa, Maafisa Taaluma 
wa Mikoa pamoja na Maafisa Elimu wa Wilaya 
wanaoshughulikia Shule za Msingi (hawapo pichani) 
katika mkutano uliofanyika Juni 8, 2021 mjini 
Mtwara. Pembeni yake ni Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia (Elimu) Prof. 
Carolyne Nombo akifuatiwa na Mwenyekiti wa TSC, 
Prof. Willy Komba.

Baadhi ya Wajumbe na watumishi wa TSC wakiwa katika mkutano 
uliowahusisha Maafisa Elimu wa Mikoa, Maafisa Taaluma wa Mikoa 

pamoja na Maafisa Elimu wa Wilaya wanaoshughulikia Shule za 
Msingi uliofanyika Juni 8, 2021 mjini Mtwara.

MWELI AWASHUKIA WATENDAJI 
WANAOSUASUA KUINGIZA KWENYE 

MFUMO WALIMU WALIOPANDA MADARAJA 
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HABARI 4

(UMISSETA).
Alisisitiza kuwa kila mwalimu 

aliyepandishwa daraja ni lazima 
aingizwe kwenye mfumo kabla 
ya Juni 12 ambayo ndiyo siku ya 
mwisho ya kufanya zoezi hilo kwa 
mujibu wa maelekezo kutoka Ofisi 
ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora.

“Tumeshatoa maelekezo kwa 
Wakurugenzi wa Halmashauri 
zote kwamba zoezi la kuingiza 
watumishi kwenye mfumo 
linatakiwa limalizike Juni 12. 
Sasa ninashindwa kuelewa 
kwa nini baadhi ya watumishi 
wanaohusika bado wanajivuta 
katika kukamilisha zoezi hili,” 
alihoji.

Aliongeza kuwa ni wajibu 
wa Afisa Elimu katika kila 
Halmashauri kuhakikisha 
anafanya kazi kwa karibu na 
Maafisa Utumishi ili kuhakikisha 
walimu waliopandishwa madaraja 
wanaingizwa kwenye mfumo 
ndani ya muda uliopangwa huku 
akiwataka Maafisa Elimu ambao 

Halmashauri zao hazijaanza zoezi 
hilo kurudi kwenye maeneo yao 
ya kazi mara moja kushughulikia 
zoezi hilo.

“Najua tumekuja hapa kwa ajili 
ya michezo, lakini hakuna sababu 
ya Afisa Elimu kuendelea kukaa 
hapa wakati huko kwake zoezi la 
kuingiza walimu kwenye mfumo 
halifanyiki na siku zimebaki 
chache. Hivyo, ninasema wale 
wote wanaojua kuwa hawajaanza 
kutekeleza zoezi hilo kesho (leo) 
warudi kwenye vituo vyao vya 
kazi na kuhakikisha zoezi hilo 
linafanyika kama ilivyoelekezwa” 
alisisitiza.

Aliendelea kueleza kuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan aliamua kumaliza kero ya 
watumishi wa Umma wakiwemo 
walimu kuhusu kutopanda 
madaraja kwa muda mrefu na 
kutoa maelekezo kuwa watumishi 
wenye sifa wapandishwe, hivyo 
ofisi yake haiko tayari kuona 
mtumishi yeyote anakwamisha 

zoezi hilo.
 “Siku chache tu zilizopita 

ilikuwa kila ninapokutana na 
walimu kilio chao kikubwa 
kilikuwa ni suala la kupanda 
madaraja, leo Mheshimiwa Rais 
ametoa kibali tuwapandishe 
halafu tunaanza kujivuta tena. 
Ninasisitiza mtumishi yeyote 
anayejaribu kukwamisha 
zoezi  tutashughulika naye bila 
kuchelewa,” mweli alisisitiza.

Awali, Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama alisema kuwa 
ofisi yake inafuatilia kwa karibu 
zoezi la kuingiza walimu kwenye 
mfumo na imejiwekea utaratibu 
wa kupata taarifa ya idadi ya 
walimu wanaoingizwa kwenye 
mfumo kutoka Halmashauri zote 
kila siku. 

Alisema pamoja na kwamba 
Halmashauri nyingi zinaendelea 
kutekeleza zoezi hilo, zipo baadhi 
ya Halmasahuri ambazo utendaji 
wao hauridhishi jambo ambalo 
lisipofanyiwa kazi kwa wakati 
linaweza kuathiri kukamilika kwa 
kazi hiyo kwa wakati.

“Tumekuwa tukikusanya 
taarifa za Halmashauri zote kila 
siku ili kujua idadi ya walimu 
walioingizwa kwenye mfumo. 
Tumeona kuna haja kwa 
watendaji wanaoshughulika na 
zoezi hilo kuongeza kasi zaidi ili 
tusije tukajikuta tunachelewa,” 
alifafanua.

Mkutano huo pia ulihudhuriwa 
na Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
anayeshughulikia Elimu, Prof. 
Carolyne Nombo, Mwenyekiti wa 
TSC, Prof. Willy Komba, Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Mitihani 
Tanzania (NECTA), wajumbe 
pamoja na Menejimenti ya TSC.

Maafisa Elimu wa Mikoa, Maafisa Taaluma wa Mikoa pamoja na 
Maafisa Elimu wa Wilaya wanaoshughulikia Shule za Msingi wakiwa 

wanamsililiza Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) anayeshughulikia Elimu, Gerald 

Mweli (hayupo pichani) wakati wa mkutano.

MWELI AWASHUKIA WATENDAJI 
WANAOSUASUA KUINGIZA KWENYE 

MFUMO WALIMU WALIOPANDA MADARAJA 



HABARI 5

Na Adili Mhina.

Katika kuadhimisha wiki 
ya Utumishi wa Umma, 
watumishi wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC) wametembelea 

kituo cha watoto yatima cha 
Nyumba ya Matumaini kilichopo 
eneo la Miyuji, jijini Dodoma.

Ziara hiyo iliyofanyika Juni 23, 
2021 iliongozwa na Katibu wa TSC, 
Paulina Nkwama ambaye alieleza 
kuwa pamoja na kuwahudumia 
wateja wanaofika ofisi za TSC 
katika Wiki ya Utumishi wa Umma, 
wafanyakazi wa Tume hiyo 
waliona ni vyema kuwatembelea 
watoto kituoni hapo kwa lengo la 
kuwasalimia.

“Pamoja na kwamba 

tumeendelea kutoa huduma kwa 
wateja wanaotembelea ofisi zetu, 
watumishi wa Tume kwa hiari yao 
waliamua kuchangishana fedha 
kidogo wakanunua baadhi ya 
mahitaji ya watoto na wamekuja  
kuwaona,” alisema Nkwama 
wakati akizungumza na uongozi 
wa kituo hicho.

Katibu huyo aliwaasa watoto 
katika kituo hicho kuhakikisha 
wanazingatia masomo yao 
kikamilifu ili waweze kufanya 
vizuri na baadae kumudu maisha 
yao wenyewe na kuwa na 
mchango katika kulitumikia Taifa.

“Pamoja na uwepo wa 
changamoto za hapa na pale 
ambazo tumeelezwa na Sister, 
tunawaomba mhakikishe 
mnasoma kwa bidii. Tume 
ya Utumishi wa Walimu 
inashughulika na walimu katika 
masuala ya ajira, maadili na 

TSC YAADHIMISHA WIKI YA UTUMISHI WA 
UMMA KWA KUTEMBELEA WATOTO YATIMA

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
(kushoto) akikabidhi fedha taslim kwa uongozi wa kituo cha kulelea 

watoto yatima cha Nyumba ya Matumaini kilichopo Miyuji, Dodoma 
ikiwa ni miongoni mwa zawadi zilizokabidhiwa kituoni hapo na 

Watumishi wa TSC Juni 23, 2021.
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
akigawa zawadi kwa watoto wanaolelewa katika kituo cha watoto 

yatima cha Nyumba ya Matumaini wakati watumishi wa Tume hiyo 
walipotembelea kituo hicho Juni 23, 2021.



maendeleo yao. Walimu hao 
ndio wanaowafundisha ninyi, 
na wakiwafundisha tunatarajia 
tupate matokeo chanya,” alisema 
Nkwama.

Nkwama aliongeza kuwa, 
“elimu ni haki yenu, hakikisheni 
kwamba walimu wanaingia 
darasani na wanawafundisha, 
na ninyi mnaofundishwa 
mpokee yale mnayofundishwa 
na myazingatie, mwanadamu 
atajikomboa pale ambapo 
atakuwa amejikomboa kifikra.”

Kwa upande wake Mkuu wa 
Kituo hicho, Aurea Kyara alieleza 
kuwa kwa sasa kituo kinahudumia 
watoto 67 ambao wanaanzia 
umri wa miaka mitatu hadi miaka 
ishirini na tano na wanasoma 
madarasa tofauti tofauti.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama (wa pili kutoka kushoto) akiwa katika 
picha ya pamoja na watoto wa Kituo cha kulelelea watoto yatima cha Nyumba ya Matumaini, watumishi 
wa TSC pamoja na mmoja wa viongozi wa kituo hicho (wa kwanza upande wa kulia) kilichopo Miyuji, 

jijini Dodoma. Watumishi hao walikabidi zawadi mbalimbali ikiwemo unga wa ngano, sukari, sabuni, daftari, 
mabegi ya shule, dagaa, pipi, vinywaji pamoja na fedha taslim.

HABARI 6
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TSC YAADHIMISHA WIKI YA UTUMISHI WA 
UMMA KWA KUTEMBELEA WATOTO YATIMA

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu, Moses 
Chitama akigawa zawadi kwa watoto wa Kituo cha Nyumba ya 
Matumaini kilichopo Miyuji, Dodoma wakati Watumishi wa TSC 

walipotembelea watoto hao Juni 23, 2021 kwa lengo la kuwasalimia.



Alimshukuru Katibu 
pamoja na watumishi wa TSC 
kwa kuwatembelea huku 
akieleza kuwa wanakaribisha 
mtu yeyote anayependa 
kuwatembelea watoto hao 
kwa kuwa wakiona wageni 
wanakuja kuwasalimia 
wanapata faraja na kuona 
kuwa jamii inawajali.

“Tunawashukuru sana 
kwa moyo wenu wa upendo, 
mnapokuja watoto hawa 
wanajisikia faraja na wanaona 
wamezungukwa na jamii 
ya watu wanaowapenda na 
kuwajali. Tunamkaribisha 
mtu yeyote anayependa kuja 

kuwaona na kuzungumza 
nao,” alisema.

Kwa upande wa watoto hao, 
waliwashukuru watumishi wa 
Tume kwa kuwatembelea na 
kuomba watu wengine wenye 
moyo wa kuwajali wasisite 
kuwatembelea.

Miongoni mwa zawadi 
zilizowasilishwa na 
wafanyakazi hao ni unga wa 
ngano, sukari, sabuni, daftari, 
mabegi ya shule, dagaa, pipi, 
vinywaji pamoja na fedha 
taslim.

Baadhi ya Watumishi wa TSC wakiwa kwenye gari kuelekea 
kituo cha kulelea watoto yatima cha Nyumba ya Matumaini 

kilichopo eneo la Miyuji jijini Dodoma.

7

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                               JULAI 2021

HABARI
TSC YAADHIMISHA WIKI YA UTUMISHI WA 

UMMA KWA KUTEMBELEA WATOTO YATIMA

Mkuu wa Kituo cha kulelea watoto 
yatima cha Nyumba ya Matumaini, 

Sister Aurea Kyara akitoa historia fupi 
ya kituo hicho kwa watumishi wa TSC 

(hawapo pichani) wakati watumishi hao 
walipotembelea kituo hicho Juni 23, 2021.
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HABARI 8
Na Adili Mhina.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Paulina Nkwama 
amewataka watendaji 
wa Tume hiyo kujikita 

zaidi katika kutoa elimu kwa 
walimu ili wazingatie maadili 
ya kazi yao badala ya kukaa 
na kusubiri watende makosa 
ili wawachukulie hatua za 
kinidhamu.

Agizo hilo amelitoa hivi karibuni 
alipofanya ziara katika ofisi za TSC 
Wilaya ya Dodoma na Chamwino 
kwa lengo la kufanya ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa majukumu ya 
kila siku pamoja na kuona namna 
ofisi hizo zinavyotoa huduma kwa 
wateja katika wiki ya Utumishi wa 
Umma. 

Nkwama alisema kuwa TSC 
ina wajibu wa kuwasaidia walimu 
katika masuala ya maadili na 
maendeleo ya utumishi wao ili 
wawe na ustawi mzuri na kufanya 
watoe elimu bora kwa wanafunzi. 

“Tumepewa dhamana ya 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
(kushoto) akiongea na watumishi wa TSC Wilaya ya Dodoma 

alipofanya ziara ofisini hapo hivi karibuni. Pembeni yake ni Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Dodoma, Leticia Mwakasitu.

Baadhi ya Watumishi wa TSC Wilaya ya Dodoma 
wakisikiliza maelekezo ya kiutendaji kutoka kwa 

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (hayupo pichani) 
wakati wa ziara ya Katibu huyo katika ofisi za 
TSC Dodoma. Pichani, anayeandika ni Afisa 

anayeshughulikia Nidhamu na Maadili ya Walimu 
kutoka TSC Makao Makuu, Julius Mshana.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Dodoma, 
Leticia Mwakasitu (kulia) akitoa ufafanuzi kuhusu 

utekelezaji wa majukumu ya ofisi yake kwa Katibu wa 
TSC, Paulina Nkwama.

NKWAMA: 
TUSISUBIRI WALIMU 
WATENDE MAKOSA 
ILI TUWAADHIBU



kuwahudumia walimu katika 
masuala ya ajira, maadili na 
maendeleo yao. Sasa ni lazima 
tujikite katika kuzuia walimu 
wasijiingize katika vitendo 
vya uvunjifu wa maadili kwa 
kuwa wakiwa na maadili mema 
ndipo tunaweza kujivunia kuwa 

tunafanya kazi,” alisema.
Aliwataka watendaji wa ofisi 

hizo kuhakikisha wanatumia 
muda wao kuwafikia walimu 
na kuwapa elimu kuhusu haki, 
wajibu na maadili ya utumishi 
ili kuwaepusha na makosa ya 
kinidhamu.

Aliongeza kuwa mamlaka 
za nidhamu ambazo ni wakuu 
wa shule na TSC ngazi ya wilaya 
hawajatekeleza wajibu wao 
ipasavyo katika kuwasaidia 
walimu kuelewa umuhimu wa 
kuzingatia miiko na maadili ya 
kazi yao katika utendaji wa kazi.

Alifafanua kuwa mamlaka hizo 
zinapaswa kubaini mienendo ya 
walimu isiyofaa na kuwarekebisha 
mapema kabla ya kufikia hatua 
ya kuanzisha shauri la nidhamu 
ambalo linaweza kusababisha 
mwalimu apoteze ajira yake.

“Haiwezekani mkuu wa shule 
anaona mwalimu siku ya kwanza 
hayupo shuleni, siku ya pili 
hayupo halafu badala ya kufanya 

9

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                               JULAI 2021

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama akisaini kitabu cha wageni mara baada ya kuwasili ofisi za TSC 
Chamwino kwa ziara ya kikazi iliyofanyika hivi karibuni.

HABARI
NKWAMA: 
TUSISUBIRI WALIMU 
WATENDE MAKOSA 
ILI TUWAADHIBU



jitihada za kumtafuta ili ajue tatizo 
na kuona namna ya kumsaidia, 
anasubiri siku tano ziishe apeleke 
taarifa kwa mkurugenzi ili hatua 
za kinidhamu zichukuliwe, hii siyo 
sawa,” alisema.

Aliongeza kuwa pale 
inapotokea mwalimu anafukuzwa 
kazi ni lazima mamlaka za nidhamu 
zijitafakari kama zinatekeleza 

wajibu wao wa kuwaelimisha 
walimu inavyotakiwa. 

“Hatuwezi kujivunia 
kuwa tumefanya kazi nzuri 
endapo tunaona bado walimu 
wanafukuzwa kazi kwa 
makosa ya kinidhamu. Pale 
inapotokea tumemfukuza kazi 
mwalimu lazima tujiulize kuwa 
tumetekeleza wajibu wetu wa 

kutoa elimu na kumrekebisha 
mwalimu kama inavyotakiwa,” 
alisisitiza.

Pamoja na kusisitiza hayo, 
Katibu huyo alisema pale ambapo 
mwalimu amerekebishwa lakini 
hataki kubadilika ni lazima 
mamlaka za nidhamu zimchukulie 
hatua kwa mujibu wa sheria na 
taratibu husika.

Katika kuadhimisha wiki ya 
utumishi wa Umma, Katibu huyo 
alipata fursa ya kuona namna 
ofisi hizo zinavyopokea wateja 
na kuwahudumia, pia alipokea 
malalamiko na changamoto 
za watumishi wa ofisi hizo na 
kuahidi kuzifanyia kazi haraka 
iwezekanavyo ili waendelee kuwa 
na mazingira mazuri ya kufanyia 
kazi ya kuwahudumia walimu.
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Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (Kulia) akipitia orodha ya Walimu waliopanda Madaraja katika Wilaya 
ya Chamwino wakati wa ziara yake katika ofisi za TSC wilayani hapo aliyoifanya hivi karibuni. Pichani, 

upande wa kushoto ni Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Chamwino, Paulina Kanumba na katikati 
ni Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa ofisi hiyo, Pater Nassa.

HABARI
NKWAMA: 
TUSISUBIRI WALIMU 
WATENDE MAKOSA 
ILI TUWAADHIBU



HABARI 11
NKWAMA AHIMIZA USHIRIKIANO TSC, 
MAAFISA ELIMU NA WATHIBITI UBORA

Na Adili Mhina.

Katibu wa Tume 
ya Utumishi 
wa Walimu 
(TSC), Paulina 
N k w a m a 

amewataka watendaji 
wa TSC, Maafisa Elimu 
na Wathibiti Ubora 
wa Shule kuwa na 
ushirikiano wa karibu ili 
kuongeza ufanisi katika 
kuwahudumia walimu.

H a y o 
ameyazungumza wakati 
alipotembelea ofisi za 
TSC Wilaya ya Dodoma 
ambapo pamoja na 
mambo mengine alipata 
fursa ya kufanya kikao 
kifupi kilichowahusisha 
watumishi wa TSC, 

Mthibiti Ubora wa Shule 
pamoja na Maafisa 
Elimu Taaluma kutoka 
Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma. 

Alieleza kuwa ofisi 
hizo zinategemeana 
kwa kiasi kikubwa 
katika kukamilisha 
majukumu yao ya kutoa 
huduma kwa walimu 
hivyo, ushirikiano wa 
karibu utasaidia kutatua 
changamoto za walimu 
kwa wakati.

“Sote tunajenga 
nyumba moja, ili 
nyumba yetu iweze 
kuwa imara ni lazima 
tufanye kazi kama timu 

moja. Lakini mkisema 
kila mtu afanye kazi 
kivyake na kwa wakati 
wake hatutaweza kufikia 
malengo ya Serikali 
katika kutoa huduma 
bora kwa walimu,” 
alisema Nkwama.

Alielekeza kuwa 
watendaji hao 
wanapopanga kufanya 
ziara shuleni kwa lengo 
la kukutana na walimu 
ni vyema wawasiliane 
na wafanye ziara kwa 
pamoja ili kurahisisha 
utoaji elimu na utatuzi 
wa changamoto za 
walimu kwa wakati.

“Ukienda Afisa Elimu 
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Katibu wa TSC, Paulina Nkwama akizungumza 
na Watumishi wa TSC Wilaya ya Dodoma, Maafisa 

Elimu pamoja na Mthibiti Ubora wa Shule wote 
kutoka Halmashauri ya Jiji la Dodoma (hawapo 

pichani) wakati wa ziara yake katika Ofisi za TSC 
Wilaya ya Dodoma iliyofanyika hivi karibuni.

Maafisa Elimu Taaluma, Mthibiti Ubora wa Shule (aliyesuka) pamoja na 
Watumishi wa TSC wakimsikiliza Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (hayupo 

pichani) akisisitiza juu ya ushirikiano katika utendaji kazi. Kikao hicho 
kimefanyika hivi karibuni wakati Katibu huyo alipofanya ziara katika ofisi za TSC 

Wilaya ya Dodoma kwa lengo la kufanya ufuatiliaji wa majukumu ya kila siku 
ofisini hapo.



HABARI 12
NKWAMA AHIMIZA USHIRIKIANO TSC, 
MAAFISA ELIMU NA WATHIBITI UBORA
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peke yako utajikuta 
unaulizwa maswali ya 
TSC au ya Mthibiti ubora 
ambayo huna majibu 
yake, hali kadhalika kwa 
ofisi ya TSC na Mthibiti 
ubora. Huko shuleni 
walimu wanajua sisi 
ni kitu kimoja hivyo 
akiuliza swali lolote 
anatarajia kupata 
majibu ya uhakika. 
Mkienda pamoja kila 
mmoja ataona kazi 
yake inakuwa nyepesi,” 
alisema Nkwama.

Aliongeza kuwa 
kufanya kazi kwa 
ushirikiano kunasaidia 
kupunguza changamoto 
ya uhaba wa vitendea 
kazi kwa baadhi ya Ofisi 
ambavyo kwa namna 

moja au nyingine 
v i n g e s a b a b i s h a 
kutofikiwa kwa malengo 
ya kutoa huduma bora 
kwa walimu.

“Ofisi zetu za TSC 
wilayani hazina magari, 
lakini kama mkifanya 
kazi kwa ushirikiano nao 
wataweza kutekeleza 
majukumu yao kwa 
ufanisi kwa kutumia 
rasilimali zilizopo ofisi 
ya Mkurugenzi au 
kwa Mthibiti Ubora na 
mwisho wote tukajikuta 
tumetimiza malengo”, 
alifafanua.

Afisa anayeshughulikia masuala ya Maadili na Nidhamu kutoka TSC Makao 
Makuu, Julius Mshana akitoa maelezo mafupi kuhusu umuhimu wa kuzingatia 
sheria na taratibu wakati wa kushughulikia mashauri ya nidhamu kwa walimu. 

Pembeni yake ni Afisa wa TSC Wilaya ya Dodoma, Key Musa.

Baadhi ya watumishi wa TSC Wilaya ya Dodoma wakifuatilia maelekezo kutoka 
kwa Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (hayupo pichani) wakati wa ziara yake 

ofisini hapo aliyiofanya hivi karibuni.
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Afisa Utumishi, George 
Ndatta akitoa maelezo 
kwa Katibu wa TSC, 

Paulina Nkwama (wa 
kwanza upande wa kulia) 
kuhusu mali mbalimbali 

za ofisi hiyo katika 
ukaguzi wa mali za ofisi 

uliofanywa na Katibu 
huyo Juni 2, 2021.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa (TAMISEMI), 
Prof. Riziki Shemdoe (kulia) 
akiwa katika mazungumzo 
na Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) 

Prof. Willy Komba wakati 
mwenyekiti huyo alipomtembelea 

Katibu Mkuu ambapo 
walifanya mazungumzuzo 

kuhusu masuala ya Utumishi 
wa Walimu, hivi karibuni.

Katibu wa Tume 
ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama 
akiwa katika zoezi 
la kukagua mali za 
ofisi hiyo. Katibu 
huyo alifanya 
ukaguzi wa mali 
mbalimbali za ofisi 
Juni 2, 2021.
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HABARI KATIKA PICHA
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Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi na Ugavi TSC, 
Lameck Mbeya akijadiliana jambo na Mtumishi wa 
TSC, Dickson Ishemo mjini Mtwara hivi karibuni.

Wataalam wa Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini 
wa TSC wakiwa wanaendelea na utekelezaji wa 
majukumu yao ya kila siku. Pichani, aliyekaa ni 
Mchumi Mkuu, Elia Malaki akiwa na Frank 

Makundi.

Makamishna wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Assela Luwena (kushoto) na Huruma 

Mageni wakizungumza jambo wakati wa Mkutano 
wa Tume hiyo uliofanyika mjini Mtwara hivi 

karibuni.

Mkurugenzi Msaidizi wa Ajira na Maendeleo 
ya Walimu kutoka TSC, Mectildis Kapinga 
akiwa pamoja na Afisa kutoka Idara ya Elimu 
TAMISEMI, Richard Makota wakiendelea na 
zoezi la kukusanya taarifa za walimu walioingizwa 
kwenye mfumo baada ya kupandishwa vyeo.
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HABARI KATIKA PICHA
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Baadhi ya 
wanafunzi 

waliohudhuria 
ufunguzi wa 
michezo ya 

UMITASHUMTA 
na UMISSETA 

katika uwanja wa 
Nangwanda Sijaona 

mjini Mtwara.

Baadhi ya Wajumbe na 
Wakurugenzi wa TSC 
wakiwa katika uwanja 

wa Nangwanda 
Sijaona mjini 

Mtwara kushiriki 
ufunguzi wa michezo 

ya shule za msingi 
(UMITASHUMTA) 

na sekondari 
(UMISSETA) 

uliofanyika Juni 8, 
2021.

Picha ya pamoja ya viongozi 
mbalimbali walioshiriki ufunguzi 
wa michezo ya shule za msingi 
(UMITASHUMTA) na sekondari 
(UMISSETA) uliofanyika Juni 8, 
2021 mjini Mtwara. Pichani, wa 
kwanza kulia ni Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Carolyne Nombo, akifuatiwa 
na Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy 
Komba, watatu kutoka kulia ni Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Mitihani 
Tanzania, Dkt. Charles Msonde na wa 
pili kutoka kushoto ni Katibu wa TSC, 
Paulina Nkwama. Wengine ni Wajumbe 
pamoja na Wakurugenzi wa TSC.
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HABARI KATIKA PICHA
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Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba (katikati 
kwa waliokaa) akiwa katika 
picha ya pamoja na  Wajumbe 

pamoja na Menejimenti ya 
TSC wakati wa Mkutano wa 
Tume hiyo uliofanyika mkoani 
Mtwara hivi karibuni. Upande 
wa kulia (waliokaa) ni Katibu 
wa TSC, Paulina Nkwama na 
kushoto ni Mjumbe wa TSC, 

Assela Luwena.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba (katikati kwa waliokaa) akiwa 
katika picha ya pamoja na baadhi ya Wajumbe wa 

TSC wakati wa Mkutano wa Tume uliofanyika 
mkoani Mtwara hivi karibuni. Upande wa kulia 

(waliokaa) ni Katibu wa TSC, Paulina Nkwama na 
kushoto ni Mjumbe wa TSC, Assela Luwena.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Prof. Willy Komba (katikati kwa waliokaa) 
akiwa katika picha ya pamoja na  Wajumbe, 
Menejimenti pamoja na baadhi ya Watumishi wa 
TSC wakati wa Mkutano wa Tume hiyo uliofanyika 
mkoani Mtwara hivi karibuni. Upande wa kulia 
(waliokaa) ni Katibu wa TSC, Paulina Nkwama na 
kushoto ni Mjumbe wa TSC, Assela Luwena.
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HABARI KATIKA PICHA

Baadhi ya wanafunzi 
wanaoshiriki 
michezo ya 
UMITASHUMTA 
na UMISSETA 
wakiwa katika 
uwanja wa 
Nangwanda Sijaona 
mjini Mtwara.



Na. Adili Mhina

Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC) 
i m e k u t a n a 
na Maafisa 

Elimu wa Mikoa, Maafisa 
Taaluma wa Mikoa 
pamoja na Maafisa 
Elimu wa Halmashauri 
wanaosimamia shule 
za msingi kwa lengo 
la kutoa elimu juu ya 
majukumu mbalimbali 
yanayotekelezwa na 
ofisi hiyo.

Akitoa neno la 

utangulizi katika kikao 
hicho kilichofanyika hivi 
karibuni mjini Mtwara 
wakati wa michezo 
ya UMITASHUMTA na 
UMISSETA, Mwenyekiti 
wa TSC, Prof. Willy 
Komba ambaye alieleza 
kuwa TSC imekuwa na 
utaratibu wa kukutana 
na wadau mbalimbali 
wa Sekta ya Elimu na 
kuwapa uelewa juu ya 
sheria kanuni na taratibu 
za utumishi wa walimu 
ili kuwa na uelewa 
wa pamoja katika 
kuwahudumia walimu.

Aliongeza kuwa 
utekelezaji wa 
majukumu ya TSC 
kwa kiasi kikubwa 
unategemea sana 
ushirikiano kutoka ofisi 
ya mkurugenzi hususan 
Idara ya Elimu na 

HABARI 17
TSC YAWAPIGA MSASA  
MAAFISA ELIMU MIKOA, 
WILAYA
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Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba akitoa neno 
la ukaribisho katika kikao kilichowakutanisha TSC 
na Maafisa Elimu wa Mikoa, Maafisa Taaluma wa 
Mikoa pamoja na Maafisa Elimu wa Halmashauri 

wanaosimamia shule za msingi. Kikao hicho 
kilichofanyika hivi karibuni mjini Mtwara kililenga 
kutoa elimu kwa wadau hao kuhusu utekelezaji wa 

majukumu ya TSC.

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama akiongea mbele 
ya Maafisa Elimu na Maafisa Taluma (hawapo 

pichani) katika kikao kilichofanyika hivi karibuni 
mjini Mtwara. Kikao hicho kililenga kutoa elimu 
kuhusu majukumu ya TSC katika kuwahudumia 

walimu.

Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya 
Walimu kutoka TSC, Christina Hape akiwasilisha 

mada kuhusu Historia ya TSC katika kikao 
kilichowakutanisha Maafisa Elimu wa Mikoa, 

Maafisa Taaluma wa Mikoa pamoja na Maafisa 
Elimu wa Halmashauri wanaosimamia shule za 

msingi mjini Mtwara hivi karibuni.



HABARI 18
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Utumishi ambazo ndizo 
zinazofanya kazi moja 
kwa moja na TSC katika 
kuwahudumia walimu.

Naye Katibu wa 
TSC, Paulina Nkwama 
alieleza kuwa Tume hiyo 
inatekeleza kazi zake 
kwa mujibu wa Sheria 
ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Na. 25 ya mwaka 
2015 ambayo imeainisha 
majukumu mbalimbali 
yanayofanywa na Tume 
hiyo tofauti na baadhi 
ya watu wanaodhani 
TSC ipo kwa ajili ya 
kuwaadhibu walimu tu.

 “Tume sio chombo 
ambacho kipo kwa 

ajili ya kuwaadhibu 
walimu, bali tumejikita 
katika kuwaelimisha 
kuhusu sheria kanuni na 
taratibu za utumishi ili 
wajiepushe na makosa 
ya kinidhamu,” alisema 
Nkwama.

Katika mkutano huo 
mada tano ziliwasilishwa 
na wakurugenzi kutoka 
TSC Makao Makuu 
ambapo Mkurugenzi 
wa Ajira, Maadili 
na  Maendeleo ya 
Walimu Chrisrina Hape 
alizungumzia juu ya 
historia ya Tume hiyo 
na kueleza kuwa tangu 
Nchi ipate uhuru, Serikali 
imekuwa na chombo cha 
kuwahudumia walimu.

Alisema kuwa lengo 
la kuwa na chombo 
mahususi kwa ajili ya 
walimu ni kusaidia 
kutatua changamoto 
mbalimbali ili mwalimu 

TSC YAWAPIGA MSASA  
MAAFISA ELIMU MIKOA, 
WILAYA

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimali Watu kutoka TSC, Moses Chitama 

akiwasilisha mada kuhusu Muundo wa TSC katika 
kikao kilichowakutanisha Maafisa Elimu wa Mikoa, 

Maafisa Taaluma wa Mikoa pamoja na Maafisa 
Elimu wa Halmashauri wanaosimamia shule za 

msingi mjini Mtwara hivi karibuni.

Mkurugenzi wa Huduma za Sheria kutoka TSC, 
Wakili Richard Odongo akiwasilisha mada kuhusu 

masuala ya sheria na hatua za kinidhamu kwa 
walimu katika kikao kilichowakutanisha Maafisa 

Elimu wa Mikoa, Maafisa Taaluma wa Mikoa 
pamoja na Maafisa Elimu wa Halmashauri 

wanaosimamia shule za msingi mjini Mtwara hivi 
karibuni.

Mkurugenzi Msaidizi anayesimamia Nidhamu na 
Maadili ya Walimu kutoka TSC, Robert Lwikolela 

akiwasilisha mada kuhusu Nidhamu na Maadili ya 
Walimu katika kikao kilichowakutanisha Maafisa 

Elimu wa Mikoa, Maafisa Taaluma wa Mikoa 
pamoja na Maafisa Elimu wa Halmashauri 

wanaosimamia shule za msingi mjini Mtwara hivi 
karibuni.



aweze kutoa elimu bora 
kwa wanafunzi.

Mada ya pili 
iliwasilishwa na 
Mkurugenzi wa Idara ya 
Utawala na Usimamizi 
wa Rasilimali Watu, 
Moses Chitama ambaye 
alieleza kuwa Tume 
hiyo inaundwa na 
Mwenyekiti, Katibu 
pamoja na wajumbe 
nane ambao wanatoka 
katika Ofisi mbalimbali 
za Serikali.

Aliongeza kuwa TSC 
ina ofisi katika ngazi 
ya wilaya ambapo 

huongozwa na Kamati 
za Wilaya ambazo ndizo 
zinazohusika kutoa 
uamuzi wa masuala ya 
Ajira na Nidhamu kwa 
walimu, huku akieleza 
kuwa Katibu Msaidizi 
wa TSC ngazi ya Wilaya 
ndiye mtendaji mkuu 
wa shughuli za kila siku 
katika ngazi hiyo.

Kwa upande wa 
Mkurugenzi wa Huduma 
za Sheria, Wakili Richard 
Odongo alisema 
kuwa pale mwalimu 
anapokuwa ametenda 
kosa la kinidhamu na 
kuchukuliwa hatua, ni 
lazima haki zake ambazo 
zipo kwa mujibu wa 
sheria zizingatiwe.

Alitaja baadhi ya 
haki hizo kuwa ni 
mtuhumiwa kupewa hati 
ya mashtaka, kupewa 

HABARI 19

Baadhi ya Maafisa Elimu wa Mikoa, Maafisa Taaluma wa Mikoa pamoja na Maafisa Elimu wa 
Halmashauri wanaosimamia shule za msingi wakifuatilia mada zilizokuwa zikitolewa katika kikao 

kilichafanyika hivi karibuni mjini Mtwara.
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TSC YAWAPIGA MSASA  
MAAFISA ELIMU MIKOA, 
WILAYA

Mkurugenzi Msaidizi anayesimamia masuala 
ya Ajira na Maendeleo ya Walimu kutoka TSC, 
Mectildis Kapinga akiwasilisha mada kuhusu 
Ajira na Maendeleo ya Walimu katika kikao 

kilichowakutanisha Maafisa Elimu wa Mikoa, 
Maafisa Taaluma wa Mikoa pamoja na Maafisa 
Elimu wa Halmashauri wanaosimamia shule za 

msingi mjini Mtwara hivi karibuni.



HABARI 20
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muda wa kutosha 
kuwasilisha utetezi 
wake na pale ambapo 
kamati ya uchunguzi 
itaundwa kwa ajili ya 
kuchunguza shauri hilo 
mtuhumiwa ana haki ya 
kujulishwa siku, muda 
na mahali shauri lake 
litakaposikilizwa.

Aliongeza kuwa 
mtuhumiwa ana haki 
ya  kusikilizwa, haki 
ya kuhoji mashahidi 
na kupatiwa nyaraka 
yoyote inayotumiwa 
kama ushahidi dhidi 
yake.

A k i z u n g u m z i a 

masuala ya maadili na 
nidhamu kwa walimu, 
Mkurugenzi Msaidizi 
anayesimamia masuala 
hayo, Robert Lwikolela 
alieleza kuwa walimu 
wana wajibu mkubwa 
wa kumlea mwanafunzi 
tangu akiwa mtoto hadi 
kufikia umri wa mtu 
mzima kwa kuwa muda 
mwingi wa mchana 
ambao ndio mtoto 
anautumia kujifunza 
yupo shuleni. 

Alifafanua kuwa 
mwalimu mwenye 
maadili mema 
ataweza kutengeneza 

mwanafunzi bora 
na hatimaye Taifa 
imara, hivyo walimu 
wanapaswa kuzingatia 
nguzo kuu za maadili ya 
kazi ya ualimu ili kuweza 
kumlea vizuri mwanafuzi 
kimwili, kiroho, kiakili na 
kijamii.

Mada nyingine 
ilihusu Ajira na 
Maendeleo ya Walimu 
ambayo iliwasilishwa 
na Mkurugenzi Msaidizi 
anayesimamia masuala 
ya Ajira na Maendeleo 
ya Walimu, Mectildis 
Kapinga ambaye 
alieleza kuwa TSC 

imhudumia mwalimu 
tangu anapoingia 
kwenye ajira hadi 
pale anapohitimisha 
utumishi wake.  

Alitaja baadhi ya 
huduma ambazo TSC 
inatoa kwa mwalimu 
kuwa ni kusajili, 
kuthibitisha kazini, 
kupandisha cheo, 
kubadilisha cheo kwa 
mwalimu aliyejiendeleza 
kimasomo pamoja na 
kutoa kibali cha kustaafu 
kazi ya ualimu.

TSC YAWAPIGA MSASA  MAAFISA 
ELIMU MIKOA, WILAYA

Baadhi ya Maafisa Elimu wa Mikoa, Maafisa Taaluma wa Mikoa pamoja na Maafisa Elimu wa 
Halmashauri wanaosimamia shule za msingi wakifuatilia mada zilizokuwa zikitolewa katika kikao 

kilichafanyika hivi karibuni mjini Mtwara.



Na Adili Mhina.

Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC) 
i m e a z i m i s h a 
wiki ya utumishi 

wa umma kwa kuweka 
utaratibu maalum wa 
kuhudumia wateja 
mbalimbali wanaofika 
ofisini hapo.

Utaratibu huo 
ni pamoja na 
kuwasikiliza wateja 
kutatua changamoto 
zao, kugawa vitabu 
na vipeperushi 
vinavyohusu taratibu za 
upatikanaji wa huduma 
kwa mujibu wa sheria 
ya Tume ya Utumishi wa 
Umma Na. 25 ya mwaka 
2025 pamoja na Kanuni 
zake za mwaka 2016.

Wateja mbalimbali 
walihudhuria na 
kupatiwa huduma 
ambapo ofisi hiyo 
ilitenga eneo lake la 
ukumbi wa mikutano 
kwa ajili ya kuwasikiliza 
wateja kwa muda wa 
kuanzia saa moja na 
nusu asubuhi hadi saa 
tisa na nusu alasiri.

Maadhimisho ya 
wiki ya Utumishi wa 

Umma kwa mwaka 
2021 yamefanyika Juni 
16-23, na yalikuwa na 
kaulimbiu inayosema 
‘ kujenga Afrika 
tunayoitaka kupitia 
utamaduni wa uadilifu 
ambao unastawisha 
uongozi wenye maono 
hata katika mazingira ya 
migogoro’.

HABARI 21
TSC YAENDELEA KUWAHUDUMIA 

WATEJA WIKI YA UTUMISHI WA UMMA
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Afisa Utumishi Mwandamizi kutoka TSC, Jenipha 
Maagi (kushoto) akimsikiliza mteja katika Wiki ya 
Utumishi wa Umma iliyofanyika Juni 16-23, 2021.

Mmoja wa wateja waliofika kupata huduma katika 
ofisi za TSC wakati wa Wiki ya Utumishi wa 

Umma, akisoma kipeperushi kinachoelezea masuala 
mbalimbali ya utumishi wa walimu.

Maafisa wa TSC wakiwa katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Ofisi hiyo tayari kwa kuhudumia wateja 

katika Wiki ya Utumishi wa Umma. Upande wa 
kushoto ni Peter Nassa akifuatiwa na Aisha Kayumba 

(katikati) na upande wa kulia ni Key Musa.

Mtumishi wa TSC, Aisha Kayumba (aliyesimama) 
akimhudumia mteja katika Wiki ya Utumishi wa 

Umma iliyofanyika Juni 16-23, 2021.



Adili Mhina.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya 
ya Mtwara ni miongoni 
mwa Ofisi za TSC 
zinazohudumia walimu 

kutoka Halmashauri zaidi ya 
moja. Ofisi hiyo inahudumia 
Halmashauri tatu ambazo 
ni Halmashauri ya Manispaa 
ya Mtwara, Halmashauri ya 
Mji Nanyamba pamoja na 
Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara.

Wilaya ya Mwara ina jumla ya 
shule 208 za msingi na sekondari 
zinazomilikiwa na Serikali. 
Katika idadi hiyo shule 44 ni za 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Mtwara, 78 Halmashauri ya Mji 
Nanyamba na shule 86 ni za 
Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara.

Kwa upande wa Walimu, TSC 
Mtwara inahudumia walimu 
2,149 ambapo walimu 832 ni 
wa Manispaa ya Mtwara, 561 
Halmashauri ya Mji Nanyamba na 
walimu 756 ni wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mtwara.

Jukumu la kuhudumia walimu 
wa halmasahuri hizo linabebwa 
na watumishi sita (6) ambao ndiyo 
wanaoendesha ofisi ya TSC katika  
Wilaya ya Mtwara. Watumishi hao 
ni Kaimu Katibu Msaidizi mmoja 
(1), Maafisa wanne (4) pamoja na 
Msaidizi wa Ofisi mmoja (1).

Duncan Bushiri ni Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya 
ya Mwara, anaeleza kuwa ofisi 
yake imefanya juhudi mbalimbali 
katika kuwafikia walimu katika 
halmashauri zote tatu japokuwa 
anakiri kuwepo kwa changamoto 
ya umbali kulingana na jiografia 
ya maeneo hayo.

“Mara nyingi walimu 
wanaohitaji kuhudumiwa 
wanakuja hapa ofisini lakini 
wakati mwingine tunapanga 
kufanya ziara kwenda kuwaona, 
kuzungumza nao na kutatua 
changamoto mbalimbali katika 
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Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
Wilaya ya Mtwara, Duncan Bushiri akiwa anaendelea na majukumu 

yake ya kila ofisini kwake.
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Afisa anayesimamia Nidhamu na Maadili ya walimu katika ofisi 
ya TSC Wilaya ya Mtwara, Scholastica Millanzi akiwa anaendelea 

kutekeleza majukumu yake ya kila siku.

TSC MTWARA, OFISI 
INAYOHUDUMIA 
HALMASHAURI TATU
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maeneo yao ya kazi,” Duncan 
anaeleza.

Anafafanua kuwa kwa kiasi 
kikubwa ofisi yake imepata 
mafanikio katika kuwafikia 
walimu kutokana na ushirikiano 
anaoupata kutoka kwa 
wakurugenzi wa Halmashauri 
zote tatu.

“Kwa kiasi kikubwa tunapata 
ushirikiano kutoka kwa maafisa 
elimu, mara kwa mara wakiandaa 
mikutano yao wanatuita 
tunakwenda kutoa mada kwa 
walimu. Sisi hatuna magari ya 
kutembelea walimu lakini pale 
tunapohitaji kufanya hivyo 
wakurugenzi wanatusaidia,” 
anaeleza.

Katika eneo la nidhamu kwa 
walimu, Duncan anaeleza kuwa 

ofisi yake inaendelea na mikakati 
ya kuwaelimisha walimu ili 
wasijiingize kwenye uvunjifu 
wa maadili na hivyo kupunguza 
mashauri ya nidhamu kwa kiasi 
kikubwa.

Kwa mujibu wa Kaimu Katibu 
huyo, mwaka 2018/2019 walimu 
23 walifunguliwa mashauri ya 
nidhamu, 2019/2020 mashauri 
7 na 2020/2021 mashauri 12 
yalifunguliwa. Katika mashauri 
hayo makosa yanayoongoza ni 
utoro na kughushi nyaraka za 
uhamisho.

Pamoja na hayo, anaeleza kuwa 
kumekuwa na changamoto mpya 
ya baadhi ya walimu wa kiume 
kuvaa mavazi yasiyoendana 
na maadili ya kazi kulingana 
na Mwongozo wa Mavazi kwa 
Watumishi wa Umma kwa mujibu 
wa Waraka wa Utumishi wa Umma 
na. 5 wa mwaka 2020.

“Tatizo hili lipo zaidi katika 
Halmasahuri ya Mji Nanyamba, 
kule unakuta mwalimu anaingia 
darasani amaevaa t-shirt yenye 
mapicha, maandishi na chini 
unakuta amevaa ndala. Sio 
kwamba hawajui kuwa ni kinyume 
na taratibu za utumishi wa Umma 

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Mtwara, Duncan Bushiri 
(wapili kutoka kulia) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya 

watumishi wa TSC Wilaya ya Mtwara.

Afisa anayeshughulikia Ajira na Maendeleo ya Walimu kutoka TSC 
Wilaya ya Mtwara, Fakihi Maskati akiwa afisini kwake.

TSC MTWARA, OFISI 
INAYOHUDUMIA 
HALMASHAURI TATU
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lakini wanafanya hivyo kwa kuona 
kuwa wapo mbali hawaonekani 
kwa urahisi” alisema.

Anaeleza kuwa Wakuu wa 
Shule ambao ndiyo mamlaka 
ya kwanza ya nidhamu bado 
hawajatekeleza wajibu wao 
kikamilifu katika kusimamia 
walimu waliopo kweye shule zao, 
ndiyo maana wengine wanakiuka 
maadili kwa kuona kuwa hakuna 
anayewakemea.

Suala jingine linalojitokeza 
kwa kiasi kikubwa ni wimbi 
kubwa la walimu kutaka kuhama 
kutoka Mtwara kwenda maeneo 
mengine, kwa maelezo ya 
Duncan, hawa ni walimu ambao 
hawana muda mrefu kazini na 
wanaomba uhamisho wakitaka 
kwenda maeneo ya mjini.

Anaeleza kuwa walimu wengi 
wanaopangiwa vituo vya kazi 
maeneo ya pembezoni wanakuwa 
hawajajiandaa kufanya kazi katika 
mazingira yoyote na jambo hilo 
linawafanya baadhi yao kufanya 
kazi kwa kujilazimisha kwa 
kuwa hawataki kukubaliana na 
mazingira ya kazi.

Hata hivyo, Kaimu Katibu huyo 
anaona mazingira ya Mtwara 
kwa sasa ni mazuri kutokana na 
jitihada mbalimbali zinazofanywa 
na Serikali katika kuboresha 
miundombinu na huduma za 
jamii, hivyo walimu hawana 
sababu ya kutaka kukimbilia 
maeneo mengine. 

“Unajua Serikali imefanya 
kazi kubwa ya kuboresha 
miundombinu, ukiangalia 
Mtwara ya sasa ni tofauti na 
zamani. Hakuna kitu ambacho 

unakitafuta Mtwara ukakikosa, ni 
vizuri watumishi wetu hususan 
walimu wasiendelee kuishi na ile 
dhana ya zamani kuwa sehemu 
flani ni bora zaidi kuliko huku” 
alisema.

Kaimu Katibu Msaidizi huyo 
anaona kuwa TSC Mtwara 
kuhudumia Halmashauri tatu 
ni kazi kubwa inayoweza 
kusababisha walimu kutopata 
huduma vizuri na kufanya TSC 
isifikie malengo yake kwa wakati.

Duncan anaeleza kuwa umbali 
wa kutoka Ofisi za TSC hadi 
zilipo ofisi za Halmashauri ya 
Mji Nanyamba ni kilomita 70 na 
zilipo ofisi za Halmasahauri ya 
Wilaya ya Mtwara ni kilomita 40 
hivyo inakuwa ni vigumu kwa TSC 
kuweza kuwafikia walimu wote 
kwa wakati.

“Kilomita 70 

ninazozizungumzia ni kufika 
pale zilipo ofisi za Halmashauri, 
lakini ukisema utembelee shule 
utakuta kuna shule zipo mbali 
kwa takriban kilomita 200 kutoka 
hapa mtwara mjini. Sasa hapo 
unaweza ukaona changamoto 
inayoweza kutokea kwa mwalimu 
aliyeko huko anayehitaji kuja TSC 
kupata huduma,” anasema. 

Duncan anashauri kuwa ni 
wakati mwafaka kuangalia upya 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Na. 25 ya mwaka 2015 ili 
Tume iwe na ofisi katika ngazi ya 
Halmashauri tofauti na ilivyo sasa 
ambapo TSC ipo katika ngazi ya 
Wilaya.

“Naona ni busara kwa sheria 
yetu kuangaliwa upya ili iruhusu 
kuwa na ofisi katika ngazi ya 
halmashauri. Tukiangalia walimu 
wote tunaowahudumia wapo 
kwenye halmashauri. Ninaamini 
lengo la Serikali ni kurahisisha 
utoaji wa huduma, hivyo tukiwa 
na ofisi ngazi ya halmasahuri 
tutakuwa tumewasaidia walimu 
kwa kiasi kikubwa,” alisema.

Mwonekano wa jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara ambapo 
ndipo zilipo ofisi za TSC Mtwara. Katika jengo hilo, TSC Mtwara 

ilipewa chumba kimoja cha ofisi ambacho bado hakijakidhi mahitaji 
kulingana na idadi ya watumishi pamoja na walimu wanaohudumiwa 

na Ofisi hiyo.

TSC MTWARA, OFISI 
INAYOHUDUMIA 
HALMASHAURI TATU
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